Quản đốc phân xưởng có được sa thải người lao động?

Người có quyền xử lý kỷ luật sa thải người lao động là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp, do đó quản đốc phân xưởng không có quyền sa thải người lao động.

Hỏi: Bạn tôi bị phát hiện tổ chức đánh bạc trong công ty. Sau đó quản đốc phân xưởng ra quyết định sa thải cậu ta. Đề nghị Luật sư tư vấn, trưởng phòng nhân sự có quyền sa thải bạn tôi không? ( Quốc Bảo – Hưng Yên).
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 4 Điều 30 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP của Chính phủ ngày 12 tháng 1 năm 2015 Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động về trình tự xử lý kỷ luật như sau:

“4. Người giao kết hợp đồng lao động theo quy định tại các Điểm a, b, c và d Khoản 1 Điều 3 Nghị định này là người có thẩm quyền ra quyết định xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động. Người được ủy quyền giao kết hợp đồng lao động chỉ có thẩm quyền xử lý kỷ luật lao động theo hình thức khiển trách.”

Điểm a, b, c và d Khoản 1 Điều 3 nghị định này quy định:
“1. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Người đại diện theo pháp luật quy định tại điều lệ của doanh nghiệp, hợp tác xã;
b) Người đứng đầu cơ quan, đơn vị, tổ chức theo quy định của pháp luật;
c) Chủ hộ gia đình
d) Cá nhân người sử dụng lao động”

Như vậy người có quyền xử lý kỷ luật sa thải người lao động là người chủ sử dụng lao động bao gồm: người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp, hợp tác xã; người đứng đầu cơ quan, tổ chức theo luật định; chủ hộ gia đình. Do đó quản đốc phân xưởng không có quyền sa thải người lao động.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn phápluật lao độngmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.