Người chưa thành niên có được đứng tên chủ sở hữu trong sổ đỏ?

Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.

Hỏi: Vợ chồng tôi đang làm thủ tục ly hôn. Chúng tôi có tài sản chung là căn hộ ở Quận 9 – thành phố Hồ Chí Minh. Vợ chồng tôi thống nhất sẽ để căn hộ này cho con trai 16 tuổi. Vậy con trai tôi có thể đứng tên trên sổ đỏ được không và cháu có quyền bán căn hộ này không? (Nguyễn Sơn - TP Hồ Chí Minh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Thanh Như - Tổ tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Pháp luật đất đai hiện hành không quy định về độ tuổi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Khoản 1 Điều 97 Luật Đất đai năm 2013 chỉ quy định Giấy chứng nhận này được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước.

Khoản 1 Điều 75 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 khẳng định quyền có tài sản riêng của con:

“1. Con có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con...”.

Theo quy định trên, vợ chồng anh/chị tặng căn hộ cho con trai của anh/chị, khi đó, căn hộ này sẽ là tài sản riêng của con trai anh/chị.

Khoản 2 Điều 77 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 về định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên:

“...2. Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ...”.

Như vậy, con trai anh/chị (16 tuổi) chưa thành niên vẫn có thể đứng tên chủ sở hữu trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và có quyền chuyển nhượng căn hộ nếu có sự đồng ý bằng văn bản của vợ chồng anh/chị.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.