Có được sa thải lao động nữ đang nuôi con nhỏ không?

Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi

Hỏi:Tôi hiện tại đang làm giao dịch viên. Tôi hiện tại đang nuôi con nhỏ. Hiện nay con tôi mới được 13 tháng. Thời gian mới đây, Trung tâm tại Cần Thơ có yêu cầu các giao dịch viên tại tất cả các tỉnh thuộc quản lí của Trung Tâm phải đi học nghiệp vụ và thi test tại Cần Thơ.Lúc đầu, tôi có viết mail xin cấp trên cho phép miễn đi học vì con tôi tuy hơn 12 tháng nhưng cũng mới 13 tháng vẫn còn đang bú sữa mẹ. Tôi không thể đi học được. Cấp trên đã duyệt cho tôi sau đó báo lại với tôi là trường hợp của tôi con tôi đã trên 12 tháng nên không được miễn. Họ bảo nếu tôi không đi học sẽ bị đánh rớt đồng nghĩa với bị đuổi việc. Tôi đã tìm kiếm khắp trên mạng nhưng không kiếm được thông tin quyđịnh đối với lao động nữ nuôi con dưới 36 tháng. Rất mong công ty có thể cung cấp cho tôi những quyđịnh về lao động nữ nuôi con nhỏ dưới 36 tháng. Tôi có thể làm gì trong trường hợp công ty đuổi việc tôi vì lí do đó ? Tôi có thể kiện họ không? (Nhật Linh - Cần Thơ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 155 Bộ luật lao động 2012 quyđịnh về bảo vệ thai sảnđối với lao động nữ như sau:

"Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động".

Theo quyđịnh trên thì pháp luật chỉ có quyđịnh ưu tiên đối với lao động nữ đang mang thai hoặcđang nuôi con dưới 12 tháng tuổi còn không có quyđịnhưu tiênđối với laođộng nữđang trong thời gian nuôi con từ 12 tháng tuổi đến dưới 36 tháng tuổi như trường hợp của bạn.

Về vấn đề công ty tiến hành sa thải bạn có đúng hay không thì trước hết bạn phải xem xét các căn để tiến hành kỉ luật sa thảiđối với người lao động như sau:

"Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động".

Theođó công ty chỉ có thể tiến hành kỉ luật sa thảiđối với bạn nếu bạn thực hiện một trong các hành vi trên, hành vi của bạn chưađến mức bị kỉ luật sa thải. Còn về vấnđề tổ chức thi tuyển nếu khôngđỗ thì chấm dứt hợp đồng lao độngcóđược quyđịnh trong nội quy của công ty hay trong hợpđồng lao độnghay không, nếu có thì bạn phải tuân thủ nội quy còn nếu không thì việc công ty chấm dứt hợpđồng laođộng với bạn làđơn phương chấm dứt hợpđồng laođộng trái pháp luật. Khi bịđơn phương chấm dứt hợpđồng trái pháp luật thì bạn có thể kiến nghị với công ty nếu công ty không thayđổi thì bạn có thể gửiđơn khởi kiện nên tòaán nhân dân cấp huyệnđể yêu cầu giải quyết giúp bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.