Công ty có được chấm dứt hợp đồng vì lý do thai sản?

Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây: Lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

Hỏi: Vợ tôi đang làm việc cho một công ty nước ngoài từ tháng 5/2013 (ký hợp đồng lao động 3 năm). Vợ tôi có thai đến tháng thứ 8 thì xin nghỉ theo chế độ thai sản và được giám đốc công ty chấp nhận cho nghỉ 06 tháng bắt đầu từ ngày 20/02/2014. Sau thời gian nghỉ đến ngày 25/08/2015 vợ tôi đi làm lại thì nhận được quyết định cho thôi việc từ công ty vì lý do thai sản, nghỉ đẻ. Vậy quyết định cho thôi việc của công ty đối với vợ tôi có đúng ko? (Tiến Thành - Thái Nguyên)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7): 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về trường hợp người sửdụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động:

“Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của bộ luật này”( khoản 3 Điều39)

“Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luậtvề bảo hiểm xã hội”(khoản 4 Điều 39)

Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợpđồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản,nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhânchết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chếthoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạtđộng”(khoản 3 Điều 155)

“Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thờigian sau đây: Lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏdưới 12 tháng tuổi”(điểm d khoản 4 Điều 123)

“Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định củapháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ khôngbị xử lý kỷ luật lao động”(khoản 4 Điều 155)

Như vậy đối với lao động nữ khi đang mang thai hoặc nuôi con dưới 12 thángtuổi, hợp đồng lao động chỉ được chấm dứt khi:

1. Hợp đồng hết thời hạn

2. Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động

3. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lựchành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao độngkhông phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.Pháp luật hiện hành đã có những quy định mang tính nhân văn, bảo vệ quyềnlợi cho người lao động. Đặc biệt là lao động nữ đang hưởng chế độ thai sản.Do vậy, việc công ty cho vợ anh nghỉ việc với lý do có thai và nghỉ sinhlà hoàn toàn trái với quy định của pháp luật.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.