Tư vấn pháp luật: thời gian nghỉ của phụ nữ đang nuôi con nhỏ

Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau: a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi...

Hỏi: Hiện tại tôi đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, tôi được biết theo quy định của pháp luật thì tôi được hưởng chế độ nghỉ cho con bú 1 tiếng trong giờ làm việc. Tuy nhiên, tính từ lúc đi làm đến nay, phụ trách bảo hiểm tiền lương trong đơn vị tôi cho rằng cần chấm công tôi nghỉ 1h/ngày, cộng 8 ngày thì thành 8h, tức là cứ 8 ngày tôi sẽ bị chấm công nghỉ 1 ngày.Và trừ vào 1 số chế độ trong bảng lương. Tôi đã trình bày nhiều lần nhưng chị này nhất định cho rằng cần phải như vậy.Cho tôi hỏi cách thực hiện trên có đúng hay không? (Thanh Hương - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 7, Nghị định 85/2015/NĐ-CP quy định như sau:

"3. Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.".

Như vậy, 60 phút này bạn vẫn sẽ được trả lương như bình thường.

Việc công ty yêu cầu bạn chấm công, trừ 8 ngày 8 giờ - tương ứng với một ngày làm việc bạn nghỉ là trái quy định của pháp luật.

Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, bạn có thể yêu cầu công đoàn công ty giải quyết hoặc gửi đơn đến Phòng lao động - thương binh xã hội hoặc gửi đơn đến Tòa án nhân dân cấp quận/ huyện nơi công ty đặt trụ sở để yêu cầu giải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.