Thỏa thuận về việc nghỉ 1 giờ làm việc đối với NLĐ nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về trường hợp nghỉ 1 giờ làm việc đối với NLĐ nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Hỏi: Tôi mới sinh con và sắp đi làm trở lại. Tôi cũng biết chế độ được nghỉ sớm 1 h mỗi ngày cho phụ nữ nuôi con dưới 12 tháng. Tôi có xin đc nghỉ trưa sớm 1 h hay thời gian 1h này phụ thuộc vào tính chất công việc hoặc sự cho phép của lãnh đạo? (Bùi Thủy - Thái Bình)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nghị định 85/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động về chính sách đối với lao động nữ quy định:

Điều 7. Chăm sóc sức khỏe đối với lao động nữ: "...3. Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.4. Người sử dụng lao động lắp đặt phòng vắt, trữ sữa mẹ phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc, nhu cầu của lao động nữ và khả năng của người sử dụng lao động.5. Khuyến khích người sử dụng lao động tạo điều kiện để lao động nữ nuôi con từ 12 tháng tuổi trở lên vắt, trữ sữa mẹ tại nơi làm việc.Thời gian nghỉ do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động".

Như vậy, chị đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi nên thời gian làm việcmỗi ngày sẽ được giảm 1 giờ làm việc. Thời gian nghỉ 1 giờ này do hai bên tự thỏa thuận với nhau.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.