Thủ tục ủy quyền đứng tên trên hợp đồng thuê đất?

Hợp đồng ủy quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, còn bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định

Hỏi: Gia đình ông A gồm vợ và chồng sở hữu mặt bằng có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, hiện nay gia đình ông A đã ký hợp đồng cho thuê mặt bằng với một doanh nghiệp.Việc thhực hiện hợp đồng giữa gia đình ông A và doanh nghiệp không xảy ra vấn đề gì. Nay, gia đình ông A không muốn đứng tên trên hợp đồng mà để cho gia đình ông B đứng tên trên hợp đồng cho doanh nghiệp thuê mặt bằng và được hưởng mọi quyền lợi từ hợp đồng và quyền sử dụng mặt bằng vẫn thuộc về gia đình ông A tức là ông A không chuyển nhượng mặt bằng nhưng muốn chuyển nhượng quyền ký kết hợp đồng và hưởng lợi từ việc ký kết hợp đồng này.Như mong muốn nêu trên thì gia đình ông phải làm những thủ tục gì? (Vũ Hải Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 581 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: "Hợp đồng ủy quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, còn bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định."

Áp dụng trong trường hợp của bạn,vợ chồngông A là người đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất muốnđể cho vợ chồngông B đứng tên trên hợp đồng cho doanh nghiệp thuê mặt bằng và được hưởng mọi quyền lợi từ hợp đồng có nghĩa rằng vợ chồng ông A đang thực hiện việc ủy quyền cho vợ chồng ông B nhân danh mình thực hiện giao dịch dân sự cho thuê quyền sử dụng đất(có thù lao). Ngoài ra, ông A cần lưu ý rằng, việc ủy quyền liên quan đến quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản và phải được côngchứng tại cơ quan công chứng, Khoản 1 Điều 18Nghị định 04/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Công chứng quy định về vấn đề này như sau:

"1.Việc ủy quyền có thù lao, có nghĩa vụ bồi thường của bên được ủy quyền hoặc để chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản phải được lập thành hợp đồng ủy quyền. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền liên quan đến bất động sản, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia."

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.