Sổ bảo hiểm xã hội khi bị mất thì phải làm thế nào ?

Anh (chị) có thể làm đơn đề nghị cấp lại sổ bảo hiểm đã mất. Sau khi có sổ thì chị nộp lại sổ bảo hiểm đó cho công ty B để làm thủ tục gộp sổ.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn vấn đề sau. Năm 2007, tôi làm công nhân tại Công ty TNHH V được 06 tháng rồi nghỉ việc. Lúc đó tôi không biết công ty đã làm sổ BHXH cho mình. Năm 2010, tôi đi làm kế toán tại Công ty TNHH B. Công ty này đóng bảo hiểm cho tôi bằng sổ bảo hiểm mới. Hiện nay tôi xin nghỉ việc mới biết mình có 02 sổ BHXH. Tôi muốn chốt sổ phải nộp sổ cũ. Nhưng tôi quay lại công ty cũ thì họ nói đã làm thất lạc sổ cũ. Hiện nay, tôi không biết làm cách nào chốt được sổ và quy định ra sao ? (Lam Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 29 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy định về đổi, điều chỉnh thông tin trên sổ BHXH, thẻ BHYT như sau:

"1. Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng, thay đổi số sổ, gộp sổ BHXH

1.1. Thành phần hồ sơ: a)Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS); b) Sổ BHXH đã cấp;

1.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

2. Điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH ;

2.1. Thành phần hồ sơ: a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH,BHYT (Mẫu TK1-TS); b) Sổ BHXH; c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ điều chỉnh (Mục I Phụ lục 03).

2.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ".

Công ty cũ đã làm mất sổ bảo hiểm xã hội của anh (chị). Căn cứ vào quy định viện dẫn trên, anh (chị) có thể làm đơn đề nghị cấp lại sổ bảo hiểm đã mất. Sau khi có sổ thì chị nộp lại sổ bảo hiểm đó cho công ty B để làm thủ tục gộp sổ.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.