Luật sư tư vấn thủ tục xin cấp lại và gộp sổ bảo hiểm

Tư vấn pháp luật cấp lại và gộp sổ bảo hiểm...

Hỏi:Bên em có 1 người lúc trước làm ở công ty khác, lâu lắm rồi từ năm 90 mấy, công ty đó cũng đã phá sản. Năm 2009, người đó vô công ty em làm, bên em đóng bảo hiểm nhưng người kia ko cung cấp sổ nên bên em ko biết, làm sổ mới hoàn toàn. Mới đây bên em phát hiện sổ bảo hiểm mới bị sai họ Khổng thành Khống nên em làm hồ sơ điều chỉnh. Bên bảo hiểm mới gửi về cho công ty em Phiếu yêu cầu thu hồi sổ BH của người lao động để gộp sổ.Giờ người lao động nói là mất sổ cũ rồi, trường hợp này em muốn xin cấp lại sổ cũ cho người lao động để làm thủ tục gộp sổ thì em phải làm thế nào, thủ tục ra sao? (Nguyễn Bính - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Về thủ tục xin cấp lại sổ bảo hiểm cho người lao động, bạn vui lòng tham khảo bài viết Thủ tục xin cấp lại sổ bảo hiểm xã hội trong trường hợp bị mất đã đăng trên trang web Luật Minh Gia.
Về thủ tục gộp sổ bảo hiểm, công ty hoặc người lao động có thể nộp 01 bộ hồ sơ xin gộp sổ bảo hiểm đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi công ty đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội. Thành phần hồ sơ bao gồm: (1) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) và (2) sổ BHXH đã cấp (Khoản 1 Điều 29 Quyết định 959/QĐ-BHXH).
Sau khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan bảo hiểm giải quyết trong vòng 15 ngày làm việc. Trường hợp phức tạp cần phải xác minh thì không quá 45 ngày làm việc nhưng khi đó cơ quan bảo hiểm phải có văn bản thông báo cho người lao động biết (Khoản 2 Điều 31 Quyết định 959/QĐ-BHXH).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.