Phí đào tạo và quyền lợi của người lao động?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về phí đào tạo và quyền lợi của người lao động.

Hỏi: Tháng 4/2016, em có làm hồ sơ và thủ tục nghỉ việc theo đúng quy định về việc báo trước tại công ty cũ.Đơn của em đã được các cấp lãnh đạo của công ty tiếp nhận và phê duyệt, sau đó em đã làm việc với bộ phận nhân sự để hoàn tất cả thủ tục và đã được ra quyết định nghỉ việc cũng như chốt sổ bảo hiểm xã hội.Tuy nhiên, do khi mới vào làm, em có tham gia 1 khóa đào tạo ngắn ngày của công ty và có ký hợp đồng đào tạo có nội dung cam kết phí đào tạo và thời gian làm việc. Nội dung về cơ bản như sau: "Học viên bồi hoàn 50 triệu đồng nếu làm việc dưới 2 năm kể từ ngày được tiếp nhận sau khóa đào tạo. Học viên bồi hoàn 30 triệu đồng nếu làm việc trong khoảng thời gian từ 2 năm đến dưới 3 năm kể từ ngày được tiếp nhận sau khóa đào tạo.". Ngoài nội dung trên, hợp đồng đào tạo không có nội dung chi tiết nào về các khoản chi phí hình thành của khóa học này.Cho đến nay, bộ phận nhân sự viện vào cam kết này để khẳng định rằng công ty có quyền không trả quyết định nghỉ việc và sổ bảo hiểm xã hội cho em cho đến khi em hoàn trả phí đào tạo trên. Như vậy, phía công ty có làm đúng luật hay không? Trong trường hợp này người lao động có thể làm gì để bảo đảm quyền lợi của mình? (vì nếu không có sổ BHXH và quyết định nghỉ việc thì không thể làm thủ tục trợ cấp thôi việc cũng như khó khăn khi xin việc tại cơ quan khác yêu cầu chứng minh kinh nghiệm làm việc). (Bùi Thuần - Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 43 BLLĐ quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật: "1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này”.

Điều62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề: "1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản. 1.Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:a) Nghề đào tạo;b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;c) Chi phí đào tạo;d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài”.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, Mặc dù nội dung hợp đồng đào tạo không tuân theo đầy đủ quy định của pháp luật nhưnghai bên đã có cam kết riêng về thời gian tối thiểu là 3 nămbạn phải làm tại công ty, cam kết này là sự thỏa thuận ý chí giữa 2 bên, tức là bạnđã nhất trí khi ký cam kết thì phải có trách nhiệm tuân thủ đầy đủ các quy định trong cam kết.

Thông tin bạn đưa ra không có thời gian mà bạn làm việc tại công ty là bao lâu. Nếu thời gian bạn làm chưa đủ như trong cam kết với công ty thì công ty hoàn toàn có quyền đòi bồi hoàn chi phí đào tạo.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.