Người lao động bị sa thải có phải bồi thường chi phí đào tạo không?

Người lao động sau khi học nghề tại nơi mình dự định làm việc thì phải cam kết làm việc trong một thời gian nhất định với người sử dụng lao động để qua đó gián tiếp hoàn trả một phần kinh phí đào tạo cho người sử dụng lao động.

Hỏi: Tôi học nghề miễn phí tại công ty A (Hải Dương), và cam kết học xong sẽ làm việc 3 năm tại công ty. Sau khi học xong, tôi có ký hợp đồng có thời hạn 03 năm với công ty nhưng làm được 01 năm thì bị sa thải. Công ty yêu cầu tôi bồi thường chi phí đào tạo trong thời gian học nghề trên. Nhờ luật sư tư vấn cho tôi là tôi có phải bồi thường trong trường hợp này không? (Phạm Thành – Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Hải Anh- Tổ tư vấn pháp luật Lao động của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 quy định về việc người lao động phải bồi hoàn chi phí đào tạo trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật như sau: “3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này”.

Khoản 2 Điều 61 Luật dục nghề nghiệp 2014 quy định: “Người tốt nghiệp các khóa đào tạo do người sử dụng lao động cấp học bổng, chi phí đào tạo phải làm việc cho người sử dụng lao động theo thời hạn đã cam kết trong hợp đồng đào tạo; trường hợp không thực hiện đúng cam kết thì phải bồi hoàn học bổng, chi phí đào tạo”.

Như vậy, trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật hoặc không thực hiện đúng cam kết với người sử dụng lao động như đã phân tích ở trên thì mới phải hòan trả chi phí đào tạo.

Sa thải là hình thức xử lý kỉ luật lao động thuộc trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động theo pháp luật. Việc sa thải anh là do ý chí của công ty chứ không phải ý chí chủ quan muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật của anh. Như vậy, trong trường hợp này anh không có lỗi và không phải bồi thường chi phí đào tạo. Đồng thời, việc công ty anh yêu cầu anh bồi thường chi phí đào tạo là trái pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.