Luật sư tư vấn trường hợp đóng trùng BHXH

Trường hợp số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương, dưới 14 ngày trong tháng thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với đơn vị và người lao động cả tháng đó.

Hỏi: Tôi làm việc tại công ty cũ từ 11/05/2016 tới 31/5/2016, công ty cũ trả lương tháng 5 cho tôi vào ngày 21/06/2016 và vẫn đóng bảo hiểm cho tôi. Tôi làm việc tại công ty mới từ 01/06/2016 tới 30/6/2016, công ty mới trả lương vào 30/06 và cũng đóng bảo hiểm cho tôi theo số sổ bảo hiểm cũ. Tuy nhiên công ty cũ chưa chốt sổ BH và cũng chưa thu hồi lại thẻ BHYT. Xin hỏi, như vậy thì việc đóng bảo hiểm tháng 6 của tôi có bị trùng không? Nếu bị trùng thì tôi muốn thu hồi lại tiền bảo hiểm đã đóng tại một công ty thì phải làm như thế nào? (Đình Hải - An Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ nên chúng tôi không xác định được việc Công ty cũ đóng BHXH cho bạn là đóng cho tháng 5/2016 hay đóng tháng 6/2016. Vậy chúng tôi đưa ra 2 trường hợp để bạn xác định:

Thứ nhất, Trường hợp Công ty cũ đóng BHXH cho bạn là đóng BHXH của tháng 5 cho bạn, cụ thể theo quy định tại Khoản 2 Điều 54 Quyết định 959/QĐ-BHXH:

"2.2. Trường hợp số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương, dưới 14 ngày trong tháng thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với đơn vị và người lao động cả tháng đó:

- Người lao động tăng mới thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN từ ngày đầu của tháng chuyển đến làm việc hoặc tháng có hiệu lực của hợp đồng lao động, quyết định tuyển dụng;

- Người lao động ngừng việc, nghỉ việc thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đến ngày cuối cùng của tháng ngừng việc, nghỉ việc…"

Theo như bạn trình bày, bạn có làm việc từ ngày 11/5/2016-31/05/2016 thời gian bạn làm việc là 21 ngày làm việc, do vậy phía người sử dụng vẫn phải có trách nhiệm đóng BHXH cho bạn. Trong trường hợp này nếu như Công ty cũ đóng BHXH cho bạn là đóng BHXH của tháng 5, và Công ty mới đóng BHXH sẽ là đóng BHXH của tháng 6, do vậy sẽ không có sự trùng thời gian đóng BHXH và phía cơ quan bảo hiểm cũng không có trách nhiệm phải hoàn trảả lại.

Thứ hai, nếu như ngày 21/06/2016 Công ty cũ trả lương cho bạn và vẫn tiếp tục thực hiện việc đóng BHXH tháng 6/2016 cho bạn, khi bạn làm việc tại Công ty mới cũng vẫn được đóng tiếp BHXH cho tháng 6/2016. Vậy phía cơ quan bảo hiểm sẽ phải có trách nhiệm hoàn trả số tiền đóng BHXH cho cơ quan, đơn vị, cá nhân đã nộp. Cụ thể theo quy định tại Điều 2 Quyết Định 959/QĐ-BHXH quy định như sau: “Hoàn trả: là việc cơ quan BHXH chuyển trả lại số tiền được xác định là không phải tiền đóng hoặc đóng thừa, đóng trùng BHXH, BHYT, BHTN cho cơ quan, đơn vị, cá nhân đã nộp cho cơ quan BHXH;”

Trong trường hợp nếu như có sự đóng trùng BHXH thì bạn nên liên hệ với bên phía Công ty mới để làm thủ tục đề nghị cơ quan bảo hiểm hoàn trả số tiền đã đóng BHXH trùng, và liên hệ với phía Công ty cũ để thực hiện chốt sổ bảo hiểm. Theo quy định tại Điều 47 Bộ luật Lao động 2012: "Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao độngộng khi chấm dứt hợp đồng lao động: 1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động; 2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày; 3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động"

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.