Hành vi xả thải gây ô nhiễm nguồn nước của các hộ dân?

Chủ sở hữu nhà phải làm cống ngầm hoặc rãnh thoát nước để đưa nước thải ra nơi quy định, sao cho nước thải không chảy tràn sang bất động sản của chủ sở hữu bất động sản liền kề...

Hỏi: Năm 1980 gia đình em có vào nam lập nghiệp sinh sống. Có mua một mảnh đất 2 ha rồi nhà em bán cho nhà bác H diện tích 1 ha. Hồi xưa đất ở đây thuộc đất ruộng nên vị trí địa lý rất thấp, nước ở khắp nơi chảy về.Ngày xưa nhà em có đào 2 cái ao và nhà tự đào một đường mương thoát nước và nhà bác H cũng đào một con mương thông từ ao nhà bác H qua mương nhà em. Rồi bác H bán đất cho 6 hộdân có vị trí nhà vệ sinh đằng sau là sát vơi cái mương. Các nhà hộ dân trên đấy không xây các hố tự thoát nước mà làm ống chảy trực tiếp ra mương thoát nước và chảy trực tiếp qua mương nhà em rồi chảy ra ao nhà em gây mất vệ sinh và ô nhiễm nguồn nước rất nghiêm trong. Rồi còn mang chai nước trừ sâu, diệt cỏ về vất tùm lum trên con mươngđó. Vừaqua nhà em có cảitạo lại đất móc ao, mà nâng vị trí đất vườn nhà lên cao để không bị mưa tràn gập ao. Và nhà em lấp con mương từ nhà em đào không cho các hộ dân và nhà bác H chảy qua nữa. Các hộ dân và bác H đem đơn kiện nhà em về việc lấp con mương, không biết bên em có làm sai gì không? đất nhà em đã có sổ đỏ. Mọi năm là ao nhà em tràn bờ vỗ ao, nước thải trải qua làm chết hàng loạt cá, gây tổn thất cho gia đình rất nhiều. (Trịnh Bảo - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 270 Bộ luật dân sự 2005 quyđịnh:

"Điều 270.Nghĩa vụ của chủ sở hữu trong việc thoát nước thải

Chủ sở hữu nhà phải làm cống ngầm hoặc rãnh thoát nước để đưa nước thải ra nơi quy định, sao cho nước thải không chảy tràn sang bất động sản của chủ sở hữu bất động sản liền kề, ra đường công cộng hoặc nơi sinh hoạt công cộng làm ô nhiễm môi trường".

Theođó thì việc làm cống, rãnh thoát nướcđểđưa nước thải ra nơi quyđịnh khôngđượcđể cho nước thải tràn qua bấtđộng sản liền kề, rađường công cộng hoặc nơi sinh hoạt công cộng, làmô nhiểm môi trường, Trong trường hợp của bạn, thì các hộ dân bên cạnhđã xây nhà vệ sinh ngay cạnh con mương và không làm hố thoát nước màđể cho nước thải sinh hoạt chảy trực tiếp vào mương mà nhà bạn tựđào, và chảy vào ao nhà bạn. Các hộ đó cũng có hành vi vứt chai lọ thuốc trừ sâu, thuốc diệt cỏ trên con mương nhà bạn,gâyô nhiễm nguồn nước nghiêm trọngvà làm cá trong ao chết, gây tổn thất lớn cho giađình bạn.

Các hộ dân nàyđã có những hành vi gây ônhiễm môi trường nghiêm trọng.Điều này là vi phạm quyđịnh của pháp luật. Nghĩa vụ của từnghộ dân trong vấnđể bảo vệ môi trường quyđịnh tạiĐiều 263 Bộ luật dân sự 2005 nhưsau:

"Điều 263.Nghĩa vụ của chủ sở hữu trong việc bảo vệ môi trường

Khi sử dụng, bảo quản, từ bỏ tài sản của mình, chủ sở hữu phải tuân theo các quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường; nếu làm ô nhiễm môi trường thì phải chấm dứt hành vi gây ô nhiễm, thực hiện các biện pháp để khắc phục hậu quả và bồi thường thiệt hại".

Nhưvậy, việcsửdụngtàisảncủacáchộdân kia phảituân theo phápluậtvềbảovệmôi trường, nếugâyônhiễmmôi trườngthìcáchộdân nàysẽphảithựchiệncácbiệnpháp khắcphục hậuquảvàphảibồithườngnhững tổn thất gây ra cho giađình bạn và cộngđồng dân cư. Việc bồi thường thiệthại do làmô nhiễm môi trườngđược quyđịnh tạiĐiều 624 Bộ luật dân sự 2005:

"Điều 624.Bồi thường thiệt hại do làm ô nhiễm môi trường

Cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác làm ô nhiễm môi trường gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật, kể cả trường hợp người gây ô nhiễm môi trường không có lỗi".

Việc bạn lấp con mương là không vi phạm quyđịnh của pháp luật. Do, con mươngđó nằm trên diện tíchđất của giađình bạn, do giađình bạn tựđào, và nhà bạn cũngđã có sổđỏ. Hơn nữa việcđể các hộ dân khác xả thải ra con mương nhà bạn và trànvàoao làm ô nhiễm nguồn nước,gâytổn thất lớn và ảnh hưởng không nhỏđến cuộc sống sinh hoạtcủagiađình bạn. Bạn có quyền lấp con mương trên diện tíchđất nhà mìnhđể ngăn chặn hành vi gâyô nhiễm môi trường của cáchộ dân bên cạnh.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.