Hỏi về yêu cầu bồi thường do bất động sản liền kề thoát nước gây thiệt hại

Điều 270 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định nghĩa vụ của chủ sở hữu trong việc thoát nước thải.

Hỏi: Cho tôi hỏi, nhà tôi và nhà liền kề là một cơ sở massage, nên họ phải dùng rất là nhiều nước, cơ sở đó đã để hệ thống cấp thoát nước vỡ và ngấm nước sang tường nhà tôi, các mảnh tường liền kề đều ẩm ướt , sơn trên tường đều bị phồng rộp bong chóc. Tôi có sang bên đó mấy lền đề nghị họ sửa chữa nhưng họ vân chây ỳ không chịu khác phục sửa chữa.Tôi có thể làm đơn gửi Ủy Ban phường nhờ giải quyết được không. Ủy Ban phường không nhận đơn không giả quyết sự việc, thì tôi phải làm thế nào? (Hoa Ban - Sơn La)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất Động Sản của Công ty Luật Everest - Trả lời:

Điều 270 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định nghĩa vụ của chủ sở hữu trong việc thoát nước thải như sau:

"Chủ sở hữu nhà phải làm cống ngầm hoặc rãnh thoát nước để đưa nước thải ra nơi quy định, sao cho nước thải không chảy tràn sang bất động sản của chủ sở hữu bất động sản liền kề, ra đường công cộng hoặc nơi sinh hoạt công cộng làm ô nhiễm môi trường".

Mặt khác tại Điều 277 Bộ luật dân sự năm việc sử dụng lối cấp, thoát nước phải hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua khi lắp đặt đường dẫn nước; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Như vậy, nếu việc thoát nước của bất động sản liền kề tràn sang không phải do vị trí tự nhiên gây ra mà gây thiệt hại cho công trình nhà ở của bạn thì bạn có quyền yêu cầu UBND xã tiến hành hòa giải để giải quyết tranh chấp.

Trường hợp UBND xã hòa giải không thành thì bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Bất Động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.