Doanh nghiệp nước ngoài có được tham gia hội chợ triển lãm?

Thương nhân nước ngoài có quyền trực tiếp tham gia hoặc thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại Việt Nam thay mặt mình tham gia hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam

Hỏi: Tôi đang làm tại phòng kinh doanh của một công ty nước ngoài, công ty tôi đang có dự định tham gia hội trợ triển lãm để quảng bá sản phẩm của công ty mình. Đề nghị Luật sư tư vấn, doanh nghiệp nước ngoài có được tham gia hội chợ triển lãm không? (Huy Cường - Hà Nam)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn Luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Trả lời: Điều 131 Luật Thương mại năm 2005 quy định:

“Thương nhân nước ngoài có quyền trực tiếp tham gia hoặc thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại Việt Nam thay mặt mình tham gia hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam. Trong trường hợp muốn tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam thì thương nhân nước ngoài phải thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại Việt Nam thực hiện”

Căn cứ quy định của pháp luật nêu trên, công ty của anh (chị) hoàn toàn có quyền trực tiếp tham gia hội chợ triển lãm để quảng bá cho sản phẩm của công ty mình. Cũng có thể được phép tự tổ chức hội chợ, triển lãm nhưng phải thuê một doanh nghiệp khác làm dịch vụ hội trợ, triển lãm tại Việt Nam thực hiện.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.