Văn phòng đại diện có được tham gia hội chợ thương mại?

Văn phòng đại diện của thương nhân không được trực tiếp tổ chức , tham gia hội chợ, triển lãm thương mại.

Hỏi: Tôi đang là người đứng đầu một trong những văn phòng đại diện của công ty X kinh doanh ngành nghề buôn bán, sản xuất văn phòng phẩm. Để quảng bá cho sản phẩm của công ty, văn phòng đại diện của chúng tôi đang có dự định tham gia hoặc tổ chức hội chợ triển lãm. Đề nghị Luật sư tư vấn, văn phòng đại điện có được tham gia hoặc tổ chức hội chợ thương mại không? (Phạm Phương - Bình Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn Luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Điều 131 Luật Thương Mại năm 2005 quy định:

“Văn phòng đại diện của thương nhân không được trực tiếp tổ chức , tham gia hội chợ, triển lãm thương mại. Trong trường hợp được thương nhân ủy quyền, Văn phòng đại diện có quyền ký hợp đồng với thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại để tổ chức , tham gia hội chợ, triển lãm thương mại cho thương nhân mình đại diện”

Từ quy định pháp luật trên, văn phòng đại diện sẽ không được phép tổ chức hoặc tham gia hội chợ triển lãm thương mại trừ trường hợp văn phòng đại diện của anh (chị) nhận được sự ủy quyền của công ty để tổ chức, tham gia hội chợ triển lãm nhằm quảng bá cho sản phẩm của công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.