Di chúc bị người khác giữ thì xử lý thế nào?

Luật sư tư vấn về di chúc...

Hỏi: Nội em có 7 người con. Ba em là người con thứ 7. Hiện ba em và ông bà nội em đã mất. Nội em có 20000m2 , giá trị khoảng 1tỷ, ba mẹ em không có giấy kết hôn. Bác em đang giữ di chúc nhưng không chịu đưa ra, vậy theo luật sư em có được thừa kế hay không. Nếu có vậy quy trình để em khởi kiện là như thế nào? ( Thanh Loan - Bình Định)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương – Tổ tư vấn pháp luật thừa kế – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Thứ nhất,theo thông tin bạn cung cấp, hiện bác bạn đang giữ di chúc nhưng không chịu đưa ra công bố, ở đây chúng tôi hiểu là bạn cũng như những người thân khác có căn cứ cho rằng người bác này đang giữ bản di chúc, bạn có thể làm đơn yêu cầu phân chia di sản thừa kế trong đó có ghi rõ căn cứ rằng người này đang giữ di chúc của ông nội bạn và không chịu giao ra. Tòa án sẽ cho triệu tập các bên và xác định trên thực tế.
Thứ hai,vấn đề bố mẹ bạn không đi đăng kí kết hôn. Trong câu hỏi bạn không nêu rõ giấy khai sinh của bạn có ghi tên về phần cha hay không?

Nếu trong Giấy khai sinh của bạn ghi rõ phần cha, trong trường hợp này, khi ông bạn mất thì bạn sẽ được hưởng thừa kế tài sản theo di chúc hoặc nếu trong trường hợp bạn và những người không có đủ căn cứ để Tòa án xác định rằng ông bạn có lập di chúc thì di sản sẽ được phân chia thừa kế theo pháp luật (phân chia theo hàng thừa kế).

Theo quy định tại khoản 1 Điều 676Bộ Luật Dân sự 2005, hàng thừa kế thứ nhất bao gồm“vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”.Khi đó, những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần thừa kế bằng nhau. Trường hợp này bố bạn đã mất, thì bạn sẽ được hưởng thừa kế di sản theo thừa kế kế vị (phần của bố bạn sẽ được chia đều cho những người con).

Thứ ba,theo như đã nói trên, nếu ông bạn có lập di chúc và nội dung trong bản di chúc hợp pháp theo đúng quy định của pháp luật thì di sản để lại sẽ phân chia theo đúng nội dung bản di chúc đó. Trong trường hợp không thể có bất cứ căn cứ gì rằng trên thực tế có bản di chúc thì phân chia thừa kế theo pháp luật.

Bạn hoặc những người thân khác trong gia đình tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại UBND xã.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.