Nhà đất đã nhưng không lập văn bản, tranh chấp thì xử lý thế nào?

Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp người chết không để lại di chúc, và theo quy định tại Khoản 1 Điều 675 Bộ luật Dân sự năm 2005

Hỏi: Năm 2014, tôi và chồng cũ ly hôn. Trong tài sản chung của vợ chồng có một ngôi nhà ba tầng, chúng tôi quyết định là sẽ để lại cho đứa con gái - con chung của hai vợ chồng mà không phân chia và chưa được viết thành văn bản. Hiện tại, tôi và con gái đang sống trong ngôi nhà đó. Cuối năm 2015, chồng cũ chết do tai nạn giao thông. Đến nay, gia đình chồng cũ bắt tôi trả lại ngôi nhà. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của tôi, pháp luật quy định như thế nào? (Thu Hiền - Hà Nam)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Kiều Anh - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:
"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản".

Căn cứ quy định của pháp luật, ngôi nhà là tài sản chung của vợ chồng anh (chị) trước khi ly hôn sẽ chia theo quyết định của Tòa án khi anh (chị) ly hôn. Phần tài sản thuộc quyền sở hữu của chồng cũ chị sẽ được chia theo quy định pháp luật thừa kế tức là hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: bố, mẹ, vợ, con, do chồng cũ của chị không có di chúc để lại. Việc hai anh chị có thỏa thuận rằng: để lại ngôi nhà cho con gái - con riêng của hai người chỉ là thỏa thuận miệng nên không có giá trị pháp lý. Do vậy, gia đình chồng cũ của chị có quyền đòi một phần giá trị ngôi nhà do họ là người thừa kế theo pháp luật của chồng cũ của chị.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.