Tư vấn pháp luật: Gửi đơn khởi kiện qua bưu điện có được không?

Tòa án phải nhận đơn khởi kiện do đương sự nộp trực tiếp tại Tòa án hoặc gửi qua bưu điện và phải ghi vào sổ nhận đơn.

Hỏi: Tôi muốn khởi kiện doanh nghiệp trốn đóng bảo hiểm xã hội cho tôi thì tôi có thể gửi hồ sơ khởi kiện qua đường bưu điện cho tòa án nơi doanh nghiệp đóng trụ sở hay phải vào tận nơi để nộp ạ? (Nguyễn Phượng - Hà Nội)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, về thủ tục gửi đơn khởi kiện đến tòa án được quy định như sau:

Điều 166 – Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi bổ sung 2011. Gửi đơn khởi kiện đến Tòa án

"1. Người khởi kiện vụ án gửi đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo đến Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ án bằng các phương thức sau đây:a) Nộp trực tiếp tại Tòa án;b) Gửi đến Tòa án qua bưu điện.2. Ngày khởi kiện được tính từ ngày đương sự nộp đơn tại Tòa án hoặc ngày có dấu bưu điện nơi gửi".
Về thủ tục nhận đươn khởi kiện có quy định như sau:
Điều 167 – Bộ luật tố tụng dân sự sửa đổi bổ sung 2011. Thủ tục nhận đơn khởi kiện"Tòa án phải nhận đơn khởi kiện do đương sự nộp trực tiếp tại Tòa án hoặc gửi qua bưu điện và phải ghi vào sổ nhận đơn. Trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn khởi kiện, Tòa án phải Xem Xét và có một trong các quyết định sau đây:1. Tiến hành thủ tục thụ lý vụ án nếu vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của mình;2. Chuyển đơn khởi kiện cho Tòa án có thẩm quyền và báo cho người khởi kiện, nếu vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án khác;3. Trả lại đơn khởi kiện cho người khởi kiện, nếu việc đó không thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án".

Căn cứ vào các quy định trên, bạn hoàn toàn có quyền gửi đơn khởi kiện qua đường bưu điện đến tòa án nhân dân quận, huyện nơi bị đơn đang có trụ sở để yêu cầu giải quyết vụ việc của bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.