Tư vấn luật: Điều kiện và thủ tục truy thu đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về truy thu đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Hỏi: Công ty em thành lập từ năm 2001 nhưng nhiều nhân viên làm từ ngày ấy mà không đóng BHXH, bây giờ mọi người có nhu cầu đóng BHXH truy thu lại từ năm 2001 thì có được không? Trong trường hợp được truy thu thìcần những thủ tục, hồ sơ gì ạ? (Vũ Linh - Huế)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại quyết định số 959/QĐ-BHXH ban hành quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế về truy thu tiền đóng bảo hiểm xã hội. Cụ thể: "Điều 42. Truy thu BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN:1.Truy thu cộng nối thời gian:1.1.Các trường hợp truy thu:a)Đơn vị không đăng ký đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN đối với người lao động.b)Người lao động quy định tại Điểm 1.7 Khoản 1 Điều 4 truy đóng BHXH bắt buộc sau khi về nước.c)Các trường hợpkhác theo quy định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.1.2.Điều kiện truy thu:a)Đượccơquan có thẩm quyền hoặc cơ quan BHXHkiểm tra, thanh tra, buộc truy thu; đơn vị cóđề nghị được truy thu đối với người lao động.b)Hồ sơ đúng đủ theo quy định".

Như vậy, đối chiếu với thông tin bạn cung cấp từ thời điểm năm 2001 đến nay người lao động và công ty không tham gia đóng bảo hiểm. Do đó, hiện nay số lao động này có nhu cầu truy thu lại thời gian đóng bảo hiểm xã hội trước đó thì vẫn được truy thu nhưng với điều kiện là công ty sẽ phải làm đơn đề nghị truy thu đối với số lao động trên kèm theo bộ hồ sơ gửi cơ quan bảo hiểm để được giải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.