Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội

Hỏi: Em tham gia đóng bảo hiểm đến tháng 9/2016 là được 3 năm hiện tại em đã nghĩ việc. Đề nghị Luật sư tư vấn, vào tháng nào em được đi đăng ký rút bảo hiểm xã hội một lần? Và mức hưởng của em được tính như thế nào? (Thảo Nhi - Bình Phước)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo quy định tại khoản 1, Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về người lao động quy định tại các điểm a,b,c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.Trong đó có quy định “Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội”.

Theo thông tin của anh (chị) là đến tháng 9/2016 đã đóng được 3 năm BHXH như vậyanh (chị)thuộc đối tượng được hưởng BHXH một lần theo luật BHXH 2014. Đồng thời căn cứ vào quy định trên thì sau một năm nghỉ việc (không tiếp tục đóng BHXH) thì bạn sẽ được hưởng BHXH một lần, tức là đến tháng 9/2017 thì bạn sẽ được đăng ký rút BHXH một lần.

Mức hưởng củaanh (chị)được tính như sau:

Theo quy định tại Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định: “Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội”.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần = Số năm đã đóng bảo hiểm xã hội (cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương) +tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.