Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần

trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm, nếu sau một năm nghỉ việc mà không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Hỏi: Em làm tại một công ty trong khu công nghiệp tại Đà Nẵng và em đóng bảo hiểm được 8 tháng, em nghỉ trong tháng thứ 9 với sự chấp nhận của công ty, và hợp đồng lao động được ký là 12 tháng. Đề nghị Luật sư tư vấn, em có được nhận tiền bảo hiểm sau 1 năm nghỉ việc không? (Trần Anh Thư - Đà Nẵng)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần:

Điểm c, khoản 1 Điều 51 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định, trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm, nếu sau một năm nghỉ việc mà không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Như vậy, nếu hiện tại anh (chị) muốn rút bảo hiểm để được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần thì vẫn đủ điều kiện để hưởng. Bởi vì kể từ ngày 1/1/2016, Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có hiệu lực, trường hợp của anh (chị) sẽ không được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần:

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được quy định tại Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 như sau:
Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Khoản 3 Điều 30 Nghị định 152/2006/NĐ – CP quy định, trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ dưới 3 tháng thì không tính; từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm; từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm.

Anh (chị) tham gia bảo hiểm xã hội được 8 tháng, theo quy định trên thì sẽ tính được tròn 1 năm. Như vậy, mức bảo hiểm xã hội mà anh (chị) được hưởng là 1,5 tháng tiền lương đóng bảo hiểm xã hội.

Về thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần:

Điều 120 Luật bảo hiểm xã hội quy định trường hợp của anh (chị) khi hưởng bảo hiểm xã hội một lần phải nộp trực tiếp hồ sơ tới tổ chức bảo hiểm xã hội nơi anh (chị) đóng BHXH. Hồ sơ gồm:

- Sổ bảo hiểm xã hội.

- Đơn đề nghị của người lao động.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.