Tư vấn về rút tiền lương bảo hiểm xã hội một lần

Mức bình quân tiền lương, tiền công được quy định tại Điều 59 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006.

Hỏi: Bố em sinh năm 1966 (trong giấy khai sinh chỉ có năm) đã làm việc cho công ty thoát nước trên 20 năm. Vậy bố em muốn nghỉ hưu sớm thì phải đợi hết đến tháng 12/2016 ạ. Nếu không đợi đến hết năm mà muốn lấy bảo hiểm 1 lần có được phép không ạ. Lương của bố em hiện tại là bậc 9. Nếu lấy được thì được tính và hưởng như thế nào? (Vân Giang - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật Lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trong trường hợp bạn nêu thì bố bạn tính đến hết năm nay là 50 tuổi, và có 20 năm đóng bảo hiểm xã hội (do được nhận vào làm là đã bắt buộc phải đóng BHXH), do đó bố bạn không đáp ứng điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 (có hiệu lực ngày 1/1/2016). Bố bạn sẽ được hưởng lương hưu nếu như bố bạn bị suy giảm 61% khả năng lao động theo quy định tại Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Còn nếu như bố bạn không bị quy giảm khả năng lao động theo quy định của pháp luật thì bố bạn không được hưởng lương hưu. Nếu như bố bạn muốn được hưởng lương hưu, bố bạn có thể bảo lưu số năm đóng bảo hiểm xã hội để chờ khi đủ tuổi hưởng lương hưu để được hương lương hưu hàng tháng.

Nếu hiện tại (áp dụng Luật bảo hiểm xã hội năm 2006), bố bạn muốn nghỉ và rút BHXH một lần theo quy định tại Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 về bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu thì:

Người lao động quy định tại các điểm a,b,c và e Khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội; c)Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;”.

Bố bạn muốn rút BHXH một lần thì cần phải chờ sau một năm từ khi có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động. Và mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần quy định tại Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006: “Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội”.

Mức bình quân tiền lương, tiền công được quy định tại Điều 59 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.