Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính.

Hỏi: Tôi năm nay 26 tuổi mẹ tôi có mua miếng đất vào năm 1975 mua cho bà ngoại tôi ở nhưng bà ngoại tôi không ở lai để cho bà cố tôi ở. Mẹ tôi lên thành phố hồ chí minh định cư (miếng đất mua ở phước thiền nhơn trach đồng nai) sau này có đợt người ta kêu vô sổ đỏ mẹ tôi vì bận chuyện không về được nên ngoại tôi kêu cậu tư tôi đứng tên.Nay tôi hỏi luật sư có quyền lấy lại miếng đất đó không. Trong khi đó giấy mua bán không còn nhưng gia đình tôi cậu dì cô bác điều biết miếng đất đó là mẹ tôi mua. Tôi đã tìm người bán miếng đất đó nhưng tuổi già với lại không còn nhớ rõ chuyện gì. Cậu tư tôi đã vô sổ đỏ nay được 15 năm phạmvi miếng đất do là ngang 15m dài 10m đang thuộc đất thô cư.Vậy tôi hỏi trường hợp này nên giải quyết như thế nào? ( Hương Giang - Sơn La)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 621

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất động sản của Công ty Luật Everest - trả lời

Căn cứ Điều 79 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai; Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính.

"Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất sẽ được thực hiện như sau:

Thứ nhất, cậu của bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ bao gồm:

- Hợp đồng, văn bản về tặng cho quyền sử dụng đất được chứng thực tại Ủy ban nhân dân cấp xã, phường; hoặc được công chứng tại văn phòng công chứng;

- Bản gốc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp;

- Trường hợp người làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất ủy quyền cho người khác thực hiện, ngoài các loại giấy tờ quy định, nộp kèm theo một bản giấy ủy quyền có chứng thực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

- Tờ khai nộp thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ, tờ khai đăng ký thuế, chứng minh thư nhân dân (bản sao);

- Các giấy tờ liên quan đến miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ.

Thứ hai, sau khi đã chuẩn bị xong hồ sơ, cậu của bạn gửi hồ sơ đến phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh".

Trong trường hợp cậu của bạn không đồng ý tặng cho lại quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Gia đình bạn có thể làm thực hiện khởi kiện đòi tài sản tại Tòa án nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.