Góp tiền xây nhà với anh trai, có được quyền thừa kế ngôi nhà đó?

Do đất và nhà do các thành viên trong gia đình cùng góp vốn nên là tài sản chung. Tuy nhiên, về mặt pháp luật chị cần phải có những căn cứ để chứng minh có sự kiện góp tiền chung của mọi người như giấy tờ thỏa thuận hoặc có người làm chứng...

Hỏi: Trước đây bố chồng của tôi và anh chị Ba (anh chồng) có hùn lại mua miếng đất, cất nhà ở (khi cất nhà là ba người anh chồng, ba chồng và chồng tôi đều có hùn tiền lại). Quyền sử dụng đất do anh Ba đứng tên, bố chồng và chồng tôi ở cùng nhà với anh chị Ba. Ba năm trước anh chồng tôi mất không để lại di chúc.Năm ngoái, UBND phường có kêu cha chồng tôi và chị Ba lên phường làm giấy lại, theo đó chị Ba là người đứng tên mảnh ngôi nhà đó. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi ba chồng và chị dâu tôi mất thì tôi và chồng tôi có được hưởng phần tài sản đó không. Ai là người được hưởng phần tài sản đó? (Nguyễn Thị Luyến - Thái Nguyên)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Nam - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chị cho biết khi mua đất và xây nhà đều do các thành viên gia đình cùng góp tiền lại nên đất và nhà sẽ là tài sản chung của những người cùng góp tiền. Tuy nhiên, về mặt pháp luật anh, chị cần phải có những căn cứ để chứng minh có sự kiện góp tiền chung của mọi người như giấy tờ thỏa thuận hoặc có người làm chứng. Vì người anh đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên pháp luật sẽ chỉ thừa nhận người anh là chủ sở hữu căn nhà và mảnh đất. Do đó, khi người anh chết mà không có di chúc thì chia thừa kế theo pháp luật cho hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết (Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự 2005). Tức là, đất và nhà sẽ được chia cho bố chồng chị và chị dâu. Lúc này, để đảm bảo quyền, lợi ích của anh chịvà những người cùng góp tiền khác, chị có thể viết đơn yêu cầu UBND phường xem xét lại quyền sở hữu của căn nhà và mảnh đất vì đây là tài sản chung của nhiều người nên không thể chia thừa kế tòa bộ bất động sản cho bố chồng chị và chị dâu. Đồng thời, anh (chị) cần phải cung cấp những giấy tờ, tài liệu chứng minh đất và nhà là tài sản chung. Trong trường hợp không thể lấy lại được bất động sản, chị có thể yêu cầu những người thừa kế (bố, chị dâu) trả lại số tiền đã góp trước đây.


Hiện tại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà mang tên chị dâu, nhưng về mặt pháp luật thì bố chồng chì và người chị dâu là người đồng sở hữu vì hai người là người thừa kế. Khi người chị dâu, bố chị mất mà không để lại di chúc thì sẽ được chia thừa kế theo pháp luật theo các hàng thừa kế quy định tại Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự 2005:

"a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại; c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại".

Khi không có người thừa kế ở hàng thứ nhất thì mới chia cho hàng thứ hai và khi không có người thừa kế theo hàng thứ nhất, thứ hai thì mới chia cho hàng thứ ba. Chị xem xét các mối quan hệ gia đình để biết chính xác hàng thừa kế và quyền thừa kế theo pháp luật của mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.