Thiệt hại do công trình xây dựng gây ra thì phải bồi thường như thế nào?

Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại, nếu để nhà cửa, công trình xây dựng khác đó bị sụp đổ, hư hỏng, sụt lở gây thiệt hại cho người khác.

Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi: nhà hàng xóm nhà tôi đào móng làm nứt tường và làm nhà tôi bị nghiêng, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sự an toàn của mọi người trong gia đình tôi. Vậy, hàng xóm nhà tôi phải chịu trách nhiệm như thế nào để đảm bảo quyền và lợi hợp pháp cho gia đình tôi? (Hoàng Long)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 để anh (chị) tham khảo như sau:

“1. Thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Người gây thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường, nếu do lỗi vô ý mà gây thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của mình.

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì người bị thiệt hại hoặc người gây thiệt hại có quyền yêu cầu Toà án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.”(khoản 1, 2, 3 Điều 605).

“Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại, nếu để nhà cửa, công trình xây dựng khác đó bị sụp đổ, hư hỏng, sụt lở gây thiệt hại cho người khác, trừ trường hợp thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hại hoặc do sự kiện bất khả kháng.” (Điều 627).

Như vậy, theo quy định trên thì hàng xóm nhà anh (chị) - tức chủ sở hữu công trình xây dựng sẽ phải bồi thường thiệt hại khi để công trình nhà mình gây ra nứt tường và làm nghiêng nhà anh (chị), trừ trường hợp tường nhà anh (chị) nứt và nhà anh (chị) bị nghiêng hoàn toàn do lỗi của anh (chị) hoặc do sự kiện bất khả kháng như bão, lụt, động đất,… gây nên. Về mức bồi thường và hình thức bồi thường thì anh (chị) và nhà hàng xóm có thể thỏa thuận. Ngoài ra, nhà hàng xóm của anh (chị) phải tuân thủ một cách nghiêm túc nguyên tắc bồi thường theo quy định đã trích dẫn phía trên.


Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.