Tách giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở

Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu...

Hỏi: Căn hộ gia đình tôi mua có nguồn gốc nằm trong lô đất của bà Lan (bà Lan đang ở căn hộ liền kề, bà Lan được Thành phố Hà nội cấp Giấy chứng nhận (GCN) quyền sở hữu 16m2 nhà ở nằm trong diện tích 46m2 quyền sử dụng đất ở vào tháng 4 năm 2001). Gia đình tôi sử dụng căn hộ mua nói trên ổn định từ năm 2011 đến nay, không có tranh chấp, vị trí căn hộ đúng quy hoạch nhà ở. Đề nghị Luật sư tư vấn, gia đình tôi có thể tách GCN sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở được không? (Văn Nhất - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 29Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật đất đai năm 2013quy định về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu: "1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. 2. Không được công chứng, chứng thực, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất đối với trường hợp tự chia tách thửa đất đã đăng ký, đã được cấp Giấy chứng nhận thành hai hoặc nhiều thửa đất mà trong đó có ít nhất một thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh. 3. Trường hợp người sử dụng đất xin tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc xin được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho thửa đất mới".

Đối với trường hợp của anh (chị), anh (chị) cung cấp thông tin là sử dụng căn hộ trên ổn định từ năm 2011 đến nay, nhưng không nói rõ diện tích đất này được tách từ năm bao nhiêu. Mặt khác, diện tích đất này ở Định Công, Hoàng Mai,Hà Nội, theo quyết định 58/2009/QĐ-UBNDủy ban nhân dân thành phố Hà Nội ngày 30.3.2009 quy định diện tích tối thiểu được tách thửa là 30m2/ thửa. Vì vậy, nếu thửa đất anh (chị) đang sử dụng được hình thành trước 30 tháng 3năm 2009 và có đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ( theo điều 100 hoặc 101 Bộ luật đất đai 2013 ) thì sẽ đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.