Người lao động chưa đủ tuổi về hưu có được hưởng chế độ lưu trí?

Nam từ đủ 55 tuổi tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên và có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội trên 20 năm thì được hưởng chế độ hưu trí.

Hỏi: Tôi hiện nay 56 tuổi và làm việc ở vùng có phụ cấp khu vực là 0,8 hơn 20 năm. Tôi đã đóng đủ BHXH trong thời gian đi làm và đang có ý định nghỉ hưu sớm. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được hưởng chế độ hưu trí không? (Nguyễn Khang - Nam Định)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau:

“1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;
b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;
c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;
d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp”.

Căn cứ theo quy định trên thì nam từ đủ 55 tuổi tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên và có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội trên 20 năm thì được hưởng chế độ hưu trí.

Trường hợp của bác trên 55 tuổi, làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực trên 0,7 (0,8) và có trên 20 năm tham gia bảo hiểm xã hội nên được hưởng chế độ hưu trí theo quy định.
Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail:[email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị tham khảo bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.