Điều kiện để hưởng chế độ hưu trí

Đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên và có 1 trong các điều kiện sau: Nam đủ 60, nữ đủ 55 tuổi;...

Hỏi:Căn cứ Luật BHXH số 58 thì nam đủ 60, nữ đủ 55 có 20 năm đóng BHXH thì được nghỉ chế độ hưu trí. Vậy lao động nữ khi đủ 50 tuổi, có toàn bộ thời gian làm việc độc hại thì có phải đi giám định sức khỏe trước khi giải quyết chế độ hưu trí không vậy? (Hoàng Nam - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ các quy định tại Điều 54, 55 Luật bảo hiểm xã hội
2014 thì điều kiện hưởng lương hưu như sau:

Đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên và có 1 trong các điều kiện sau:

- Nam đủ 60, nữ đủ 55 tuổi;

- Nam đủ 55, nữ đủ 50 tuổi và có 15 năm làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc nơi có phụ cấp khu vực hệ số > 0,7;

- Nam đủ 50, nữ đủ 45 tuổi suy giảm khả năng lao động > 61% (hưởng lương hưu với mức thấp hơn);

- Không kể tuổi đời, suy giảm khả năng lao động > 61%, có đủ 15 năm làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm (hưởng lương hưu với mức thấp hơn);

- Đủ 50 đến dưới 55 tuổi (nam/nữ), trong đó có ít nhất 15 năm làm công việc khai thác than hầm lò;

- Không kể tuổi đời đối với người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Như vậy, khi lao động nữ từ đủ 50 tuổi, đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và có đủ 15 năm làm việc độc hại thuộc danh mục mà pháp luật quy định thì sẽ được hưởng chế độ hưu trí. Trường hợp này khi làm thủ tục hưởng lương hưu không cần phải đi giám định sức khỏe.

Giám định sức khỏe đặt ra khi hưởng lương hưu do suy giảm khả năng lao động theo quy định tại điều 55 Luật bảo hiểm xã hội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.