Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, có phải bồi thường chi phí đào tạo không?

Người tốt nghiệp các khóa học nghề do người sử dụng lao động cấp học bổng, chi phí dạy nghề phải làm việc cho người sử dụng lao động theo thời hạn đã cam kết trong hợp đồng học nghề; trường hợp không thực hiện đúng cam kết thì phải bồi hoàn học bổng, chi phí dạy nghề.

Hỏi: Tôi vào làm việc tại Công ty X từ năm 2014. Sau 06 tháng, tôi được Công ty cử đi đào tạo 01 năm ở Nhật Bản với cam kết sẽ phải làm việc cho Công ty trong vòng 05 năm. Sau khi trở về nước, tôi thấy nhiều công ty trả lương cao hơn công ty X đối với lao động có trình độ nhưu tôi. Đề nghị Luật sư tư ván, nếu tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty X thì có phải bồi thường chi phí đào tạo không?(Kim Sơn - Thái Nguyên)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Nguyễn Minh Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 37 Bộ luật Lao động năm 2012:

3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này”.

Theo quy định của pháp luật lao động thì người lao động chỉ phải bồi thường chi phí đào tạo nghề cho người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật theo quy định tại Điều 43 Bộ Luật Lao động:

Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này”.

Trong trường hợp của anh (chị), anh (chị) muốn chấm dứt hợp đồng lao động thì sẽ rơi vào trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì chỉ cần đáp ứng thời gian báo trước theo quy định trên thì không rơi vào trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật tại Điều 40 Bộ Luật Lao động nên không phải bồi thường chi phí đào tạo nghề theo Luật lao động.

Tuy nhiên,do anh (chị) có thỏa thuận với Công ty về việc phải làm cho Công ty 05 năm thìtheo quy định tại Điều 64 Luật dạy nghề 2006:

“Người tốt nghiệp các khóa học nghề do người sử dụng lao động cấp học bổng, chi phí dạy nghề phải làm việc cho người sử dụng lao động theo thời hạn đã cam kết trong hợp đồng học nghề; trường hợp không thực hiện đúng cam kết thì phải bồi hoàn học bổng, chi phí dạy nghề”.

Do đó, anh (chị) phải bồi thường toàn bộ chi phí đào tạo nghề mà Công ty đã bỏ ra.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.