Nghỉ việc sau đó sinh con có được hưởng BHXH chế độ thai sản không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về chế độ thai sản.

Hỏi: Em đã tham gia BHXH từ tháng 5-2010 đến ngày 15-07-2015 và em nghỉ việc về quê, hiện tại em chưa tìm được công việc mới và không tham gia BHXH tiếp tục được, hiện tại em đã mang thai. Như vậy em có được hưởng chế độ thai sản từ BHXH mà em đã tham gia trước đó không? (Thùy Trang - Hưng Yên)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp của bạn có thời gian tham gia BHXH từ tháng 5/2010 đến 15/07/2015 là 5 năm 2 tháng.

Về điều kiện để hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội:


1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi"

Sau khi nghỉ việc không tiếp tục đóng BHXH bắt buộc bạn có thể đóng BHXH tự nguyện. Nguyên tắc đóng BHXH tự nguyện là:

Bảo hiểm xã hội tự nguyện thực hiện trên cơ sở tự nguyện của người tham gia. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được lựa chọn mức đóng và phương thức đóng phù hợp với thu nhập của mình.Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được tính trên cơ sở mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội nhưng thấp nhất bằng mức lương tối thiểu chung và cao nhất bằng 20 tháng lương tối thiểu chung.”

Như vậy bạn có thể tự lựa chọn mức đóng BHXH tự nguyện và phương thức đóng BHXH phù hợp với thu nhập của mình hiện tại, mức thấp nhất bằng lương cơ sở hiện nay là 1.150.000 đồng/tháng.

Tuy nhiên, căn cứ theo Khoản 2 Điều 4 Luật BHXH 2006, BHXH tự nguyện chỉ bao gồm 2 chế độ là: hưu trí và tử tuất mà không có chế độ thai sản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.