Nghỉ ốm nghén, có bị buộc thôi việc?

Công ty không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng với lao động nữ đang mang thai.

Hỏi: Tôi làm tại một công ty may. Nay tôi đang có thai, bị ốm nghén, sức khỏe yếu, nên tôi đã xin nghỉ 01 tuần. Nhưng sau đó, công ty thông báo nếu tôi không đến làm sẽ không được nhận vào làm nữa mặc dù tôi không vi phạm quy định của công ty. Đề nghị luật sư tư vấn, công ty tôi làm thế có đúng không? (Hồng Hạnh - Đà Nẵng).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ:“Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động” (khoản 3 Điều 155).

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động: “Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền” (điểm e khoản 1 Điều 37).

Như vậy, theo các quy định dẫn chiếu ở trên thì công ty chị không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng với chị. Trong trường hợp, chị không thể tiếp tục công việc thì chị có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại điểm e khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.