Mua đất có một phần đất không được công nhận do xây dựng sai quy hoạch

Trường hợp đất thuộc diện quy hoạch nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm thì bạn vẫn có quyền mua bán phần đất đó.

Hỏi: Em đang có nhu cầu mua 1 căn nhà ở quận Tân Phú́. Diện tích đấtt là 3,1 x 8,6 = 26,7 m2, diện tíchch xây dựng là 26,7 m2, 1 trệt 1 lầu, sổ đỏ cấp tháng 12/2004. Lộ giới đường 14m, quy hoạchh theo quyết định 4963/QĐ-UB ngày 30/08/1999 của UBND thành phố. Tuy nhiên 1 phần diện tích xây dựng không được công nhận (đã gạch chéo), do xây dựng sai quy hoạch công văn số 9858/KTST - QH ngày 20/04/1996 của KTST Thành phố. Em đã lên Quận hỏi tại sao lại như vậy, nhưng mỗi người trả lời mỗi kiểu. Mong Luật sư giải đáp thắc mắc giúp em, Nếu bây giờ em mua nhà này thì có rủi ro gì không? Trường hợp em xin giấy phép xây dựng mới thì xây dựng được hết phần diện tích đất không? (Nguyễn Hoàng Hải - TP Hồ Chí Minh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Theo Điều 49 luật đất đai 2013 quy định vềThực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất thì:

Trường hợp của bạn muốn mua đất thuộc diện quy hoạch của thành phố Hồ Chí Minh. Nhưng căn cứ theo thông tin bạn đưa ra thì chưa xác định được sau khi kế hoạch sử dụng đất của quận Tân Phú đã được công bố thì quận đã có kế hoạch sử dụng đất hằng năm chưa

Nếu như chưa có thì bạn (người sử dụng đất) sẽđược tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất (bạn) trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

Chính vì vậy, nếu như thuộc trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của quận Tân Phú thì bạn sẽ không được xây dựng nhà mới trên phần diện tích đã được quy hoạch này

Như vậy, bạn nên căn cứ vào tình hình thực tế về kế hoạch sử dụng đất của quận Tân Phú để có thể có quyết định đúng đắn nhất khi lựa chọn mua đất thuộc diện quy hoạch này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.