Luật sư tư vấn thừa kế theo di chúc miệng

Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ.

Hỏi: Cha, Mẹ tôi hộ khẩu thuờng trú tại Biên Hoà. Năm 1999, Cha tôi đứng tên Giấy chứng nhận quyển sử dụng 01 lô đất tại quê nhà Hà tĩnh. Năm 2013 Cha tôi chết, trong lúc lâm chung Ông di chúc miệng cho con trai cả đang ở quê đuợc thừa kế lô đất nói trên (có Mẹ, anh trai cả và tôi chứng kiến – không tranh chấp). Nay ở quê nhà anh tôi có nhu cầu cần đứng tên Giấy chứng nhận quyển sử dụng lô đất trên. Đề nghị Luật sư tư vấn, thủ tục như thế nào? (Kiều Trang - Hà Nam)
  >>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Quy định về hợp pháp hóa di chúc miệng được quy định tại Khoản 5 Điều 652 Bộ luật dân sự năm 2005: "Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực".

Như vậy, nếu trong đúng thời hạn 05 ngày kể từ ngày bố bạn mất bạn phải thể hiện di chúc miệng thành văn bản và có công chứng, chứng thực thì mới coi là di chúc hợp pháp để làm thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Nếu bạn không có văn bản ghi nhận lại di chúc miệng của bố bạn thì cần phải có thỏa thuận chia thừa kế của những người thừa kế. Những người thừa kế bao gồm con của bố bạn và mẹ bạn cũng lập văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế với nội dung: anh trai bạn được thừa kế toàn bộ lô đất tại Hà Tĩnh. Văn bản thỏa thuận này phải được chứng thực. Lúc này, cần những giấy tờ sau để làm thủ tục sang tên:Văn bản thỏa thuận phân chia di sản;Giấy chứng tử của bố bạn;Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bản gốc;Chứng minh nhân dân, Sổ hộ khẩu.Khi không có được Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thì anh bạn không thể đứng tên toàn bộ mảnh đất đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.