Con riêng có được hưởng thừa kế theo pháp luật không?

Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản.

Hỏi: Hiện nay gia đình tôi có ba người con, hai gái một trai, nhưng chị gái là con riêng của ba tôiNăm 2010 mẹ tôi đột ngột qua đời, để lai 3 lô đất thổ cư, 1 lô đứng tên mẹ, 2 lô đứng tên cha. Giờ cha tôi muốn sang tên cho tôi với thằng em tôi, thì thủ tục thế nào? Có cần chị tôi ký tên không? Chị tôi tách khẩu trước khi làm sổ đỏ, đất này không phải đất ông bà mà là đất do ba mẹ tôi mua. (Lê Thị Mỹ Hiệp - Tp Hồ Chí Minh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương – Tổ tư vấn pháp luật thừa kế – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Để sang tên lô đất cho con, thì cha bạn cần phải lập hợp đồng tặng cho và được công chứng, chứng thực. Sau khi lập hợp đồng tặng cho thì cha bạn đến Văn phòng đăng ký đất đai trực thuộc Phòng tài nguyên và môi trường để tiến hành thủ tục sang tên đất theo quy định của pháp luật.

Hồ sơ sang tên đất đai gồm có:

- Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất (bản chính);

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản chính);

- Bản sao chứng minh thư, sổ hộ khẩu có chứng thực

- Giấy khai sinh của bạn (làm sở sở miễn thuê thu nhập cá nhân).

Đối với câu hỏi có cần chị bạn ký tên hay không. Thì căn cứ vào Điều 679 Bộ Luật Dân sự năm 2005 thì con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Ðiều 676 và Ðiều 677 của Bộ luật này.

Như vậy nếu trong thời gian mẹ bạn còn sống mà chị bạn và mẹ bạn có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng như mẹ con thì chị bạn cũng có quyền được thừa kế di sản của mẹ bạn, ngoài ra còn được thừa kế di sản theo quy định của pháp luật.

3 lô đất trên là tài sản chung của cha và mẹ bạn, do vậy mà ½ giá trị của 3 lô đất trên là tài sản thuộc sở hữu của mẹ bạn. Do vậy mà khi mẹ bạn mất, nếu không để lại di chúc thì sẽ được chia theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất trong trường hợp này bao gồm có: cha bạn, 3 chị em (lý do chị bạn nằm trong hàng thừa kế thứ nhất như tôi đã trình bày phía trên).

Khi cha bạn sang tên quyền sở hữu đất cho 2 bạn, để tránh mâu thuẫn sau này thì cần phải được sự đồng ý của chị gái bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.