Khai nhận di sản thừa kế theo di chúc miệng

Trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

Hỏi: Gia đình tôi có hai chị em gái, tôi đang du học ở nước ngoài. Chỉ có chị gái tôi và bố tôi sống trên mảnh đất của gia đình. Bố tôi bị bệnh đã lâu, trước khi mất ông có để lại di chúc miệng dặn dò chị tôi chia đều tài sản cho hai chị em là mảnh đất. Một thời gian sau tôi về nước, mảnh đất của gia đình được cấp sổ đỏ và đứng tên chị gái tôi. Xin hỏi, việc chị của tôi đơn phương làm đơn để nhận một nửa diện tích đất qua sổ đỏ mà không có sự đồng ý của các thành viên khác có đúng pháp luật về thừa kế hay không? (Nguyễn Thị Ngân – Hải Phòng)

x

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7): 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Theo Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về di chúc miệng :
“Trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặccác nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúcmiệng” (khoản 1 Điều 651)

“Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chícuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đónhững người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạnnăm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúcphải được công chứng hoặc chứng thực” (khoản 5 Điều 652)
Như vậy, nếu di chúc của ba bạn để lại đủ điều kiện theo quy định tạikhoản 5, Điều 652 Bộ luật dân sự 2005 thì được coi là hợp pháp. Trong trườnghợp di chúc ba bạn để lại hợp pháp mà chị gái bạn đơn phương làm đơn để nhậnmột nửa diện tích đất qua sổ đỏ mà không có sự đồng ý của các thành viên kháclà không đúng theo quy định của pháp luật.Trường hợp di chúc ba bạn để lại không không hợp pháp theo quy địnhcủa pháp luật thì di sản sẽ được theo pháp luật.
“ Người thừa kế theo pháp luật
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, conđẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột,chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết làông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chúruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết màngười chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của ngườichết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”
(Điều 676)
Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ bao gồm tất cả các anh chị em ruộtcủa bạn và những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất khác (nếu có). Mỗi ngườisẽ được hưởng một phần bằng nhau.Do đó mà chị gái bạn tự ý khai nhận một nửa di sản thừa kế là không đúng theoquy định của pháp luật.Vì vậy, dù di chúc miệng của ba bạn có hiệu lực hay không thì việc chị gái bạnđơn phương làm đơn để nhận một nửa diện tích đất qua sổ đỏ mà không có sựđồng ý của các đồng thừa kế khác là không đúng theo quy định của pháp luật.Để đảm bảo quyền lợi của mình, những người thừa kế khác có thể khởi kiện đểyêu cầu chia thừa kế.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.