Di chúc bằng miệng cần những điều kiện gì để có giá trị pháp lý?

Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể lập di chúc miệng.

Hỏi: Ba tôi mất trong một vụ tai nạn giao thông nên không kịp làm di chúc. Tuy nhiên, mấy tháng trước lúc họp gia đình ông đã nói về chuyện chia tài sản của mình cho anh em chúng tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, lời nói của ông lúc họp gia đình đó có được coi là di chúc miệng không? (Nguyễn Khang - Tuyên Quang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh (chị) quan tâm, chúng tôi trích dẫn quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015như sau:

Điều 627. Hình thức của di chúc

"Di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng".

Điều 629. Di chúc miệng

"1. Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể lập di chúc miệng.

2. Sau 03 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ".

Như vậy, lời nói của một người chỉ được coi là di chúc miệng khi nó thể hiện ý chí cuối cùng của người mất trong lúc tính mạng của người đó bị đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản.Theo đó, lời nói của bố anh (chị) trước lúc mất vài thángkhông được coi là di chúc miệng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.