Công ty bắt nhân viên có bầu làm việc theo ca có đúng quy định pháp luật không?

Điều 155 Bộ luật lao động 2012 quy đinh về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ.

Hỏi: Công ty tôi làm việc 3 ca nhưng bà bầu và bà mẹ đang nuôi con dưới một năm mà vẫn phải đi làm ca đêm. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty tôi làm như vậy có đúng với quy định của nhà nước không? (Kỳ Duyên - Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Điều 155 Bộ luật lao động 2012 quy đinh về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ thì: "1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây: a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. 2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương".

Như vậy, theo quy định nêu trên thì để bảo vệ thai sản đối với lao động nữ thì người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ trong trường hợp người lao động đang mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới, hải đảo; đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Vậy nên, chúng ta có thể hiểu phụ nữ có thai trước tháng thứ 7 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vẫn có thể làm thêm giờ vào ngày nghỉ, ngày lễ như người bình thường và hưởng mức lương như quy định tại Điều 97 Bộ luật Lao động.

Điều 197 Bộ luật lao động quy định: "1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày. 2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường. 3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày".

Như vậy, theo như thông tin mà anh (chị) cung cấp thì việc công ty bắt lao động nữ đang nuôi con dưới 1 năm làm ca đêm như vậy là vi phạm quy định của pháp luật. Còn về vấn đề người lao động nữ đang mang bầu do anh (chị) không cung cấp đầy đủ bà bầu đang mang thai ở tháng thứ bao nhiêu nên với những phân tích nêu trên sẽ góp phần giải đáp những thắc mắc của anh (chị).
Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.