Có được trừ lương khi người lao động vi phạm nội quy?

Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động: xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động; dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động...

Hỏi: Công ty tôi trả lương theo sản phẩm/tháng. Công ty quy định đối với nhân viên chính thức phải đạt 16 sản phẩm/tháng. Ai không đạt định mức 16 sản phẩm/tháng thì bị trừ tiền lương.Ngoài ra, chúng tôi còn bị trừ 50.000 đồng nếu đi làm muộn. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty tôi quy định thế đúng hay sai? (Vũ Như Hân - Hưng Yên)

c
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Lao động năm 2012 quy định như sau:

Hình thức xử lý kỉ luật lao động:

"1. Khiển trách.

2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.

3. Sa thải". (Điều 125)

Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động:

"1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động". (Điều 128)

Như vậy, việc công ty (người sử dụng lao động) tiến hành trừ lương đối với người lao động không đạt sản phẩm theo yêu cầu, đi làm muộn là trái với quy định của pháp luật. Việc người lao động không đạt yêu cầu về sản phẩm, đi làm muộn sẽ bị xử lý theo nội quy lao động của chính công ty đó; tùy vào mức độ vi phạm, hành vi vi phạm, tính chất của hành vi vi phạm mà sẽ có những hình thức xử lý kỷ luật lao động tuân theo quy định của pháp luật. Khi công ty có hành vi vi phạm pháp luật lao động như vậy thì anh (chị) có quyền làm đơn đến Phòng lao động thương binh xã hội hoặc gửi đơn khởi kiện đến Tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi công ty đặt trụ sở chính để tiến hành giải quyết.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.