Có được phép yêu cầu thử việc đối với nhân viên có nhiều kinh nghiệm?

Người sử dụng dụng lao động có quyền yêu cầu anh/chị thử việc theo quy định của pháp luật, không phụ thuộc vào việc anh/chị có nhiều hay ít kinh nghiệm.

Hỏi: Tôi được nhận vào làm phiên dịch tại một công ty nước ngoài. Trước khi làm ở đây, tôi cũng đã có kinh nghiệm nhiều năm làm việc phiên dịch tiếng Hàn nên tôi tự tin mình hoàn toàn có thể hoàn thành tốt được công việc. Tuy nhiên, Ban Giám đốc vẫn yêu cầu tôi phải thử việc 02 tháng. Đề nghị Luật sư tư vấn, người sử dụng lao động có quyền yêu cầu người lao động đã có kinh nghiệm phải thử việc không?

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thị Yến – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Bộ luật Lao động năm 2012 để anh/chị tham khảo như sau:

Điều 26. Thử việc

1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

Điều 27. Thời gian thử việc

Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.”

Như vậy, người sử dụng dụng lao động có quyền yêu cầu anh/chị thử việc theo quy định của pháp luật, không phụ thuộc vào việc anh/chị có nhiều hay ít kinh nghiệm.

Trong trường hợp anh/chị đã có kinh nghiệm trước đây, anh/chị có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để giảm thời gian thử việc. Tuy nhiên, chúng tôi nhấn mạnh, người sử dụng lao động có quyền không chấp nhận yêu cầu này của anh/chị.

Về thời gian thử việc, người sử dụng lao động yêu cầu anh/chị thử việc 02 tháng là hoàn toàn đúng quy định của pháp luật.


Khuyến nghị:

1.Nội dung bàitư vấn pháp luật giao thôngmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

2.Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

3.Để có thông tin chính xác cho tình huống cụ thể, Quý vị nên tìm đến sự hỗ trợ của các luật sư, luật gia và tổ chức chuyên nghiệp.

Trường hợp Quý vị liên hệvớiluật sư,luật gia củaCông ty LuậtTNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:

1.Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kon Tum, Thanh Xuân, Hà Nội

2. Văn phòng giao dịch: Tầng 2, Toà nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội

3.Điện thoại: 04-66.527.527 - Hotline: 0936.123.777 -Tổng đài tư vấn pháp luật:1900 6198

4.E-mail: [email protected], Hoặc: [email protected]