Buộc nhân viên cam kết không làm cho công ty khác sau khi chấm dứt hợp đồng lao động hiện tại?

Hỏi: Tôi đang làm việc cho một công ty điện tử, loại hợp đồng không xác định thời hạn. Do là trưởng phòng, phụ trách bộ phận Nghiên cứu và Phát triển của Công ty, mặc dù tôi đã hứa làm việc lâu dài ở Công ty nhưng Ban Giám đốc yêu cầu tôi phải cam kết: trong trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động tại đây thì trong vòng 05 năm kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, tôi không được pháp làm việc cho một công ty nào khác cùng lĩnh vực ở Công ty hiện tại. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc yêu cầu tôi cam kết như vậy có hợp pháp hay không? (Lê Hồng – Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thị Yến – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Chúng tôi trích một số quy định của Bộ luật Lao động năm 2012 để anh/chị tham khảo như sau:

Khi người lao động làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ theo quy định của pháp luật, thì người sử dụng lao động có quyền thỏa thuận bằng văn bản với người lao động về nội dung, thời hạn bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, quyền lợi và việc bồi thường trong trường hợp người lao động vi phạm.” (khoản 2 Điều 24 Bộ luật Lao động năm 2012)

Như vậy, trong trường hợp anh làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ theo quy định của pháp luật thì Ban Giám đốc hoàn toàn có quyền thỏa thuận bằng văn bản với anh về nội dung, thời hạn bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, quyền lợi và việc bồi thường trong trường hợp anh vi phạm thỏa thuận về tính bảo mật này.


Khuyến nghị:

1.Nội dung bàitư vấn pháp luậtlao độngmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

2.Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.

3.Để có thông tin chính xác cho tình huống cụ thể, Quý vị nên tìm đến sự hỗ trợ của các luật sư, luật gia và tổ chức chuyên nghiệp.

Trường hợp Quý vị liên hệvớiluật sư,luật gia củaCông ty LuậtTNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:

1.Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kon Tum, Thanh Xuân, Hà Nội

2. Văn phòng giao dịch: Tầng 2, Toà nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội

3.Điện thoại: 04-66.527.527 - Hotline: 0936.123.777 -Tổng đài tư vấn pháp luật:1900 6198

4.E-mail: [email protected], Hoặc: [email protected]