Có được cấp GCNQSDĐ đối với đất khai hoang?

Đất khai hoang chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu đáp ứng đủ các điều kiện của pháp luật sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Hỏi:Bố mẹ tôi có khai hoang được một mảnh đất từ năm 1984 nhưng chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ). Nay bố mẹ tôi đều đã mất, tôi muốn xin làm thủ tục cấp GCNQSDĐ cho mảnh đất này. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của tôi có đủ điều kiện để được cấp GCNQSDĐ hay không? (Hoàng Anh - Lạng Sơn)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nông Thị Lan-Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Luật Đất đai năm 2013 để anh (chị) tham khảo như sau:

“Cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất: Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất” (khoản 2 Điều 101).

Như vậy, căn cứ vào khoản 2 Điều 102 Luật Đất đai năm 2013, về trường hợp mảnh đất của anh (chị), nếu anh (chị) đáp ứng đủ các căn cứ là việc sử dụng đất không vi phạm pháp luật về đất đai, được xác nhận là không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất ở địa phương thì anh (chị) sẽ được cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác gắng liền với đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sảnmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.