Diện tích đất tăng thêm có phải nộp tiền?

Trường hợp có diện tích đất tăng thêm mà không có tranh chấp với người khác thì số diện tích đất chênh lệch đó sẽ được cộng thêm vào trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cũ và không phải nộp thêm tiền sử dụng đất.

Hỏi: Gia đình tôi xây lại nhà, sau khi đo đạc thì phát hiện diện tích đất tăng thêm, ranh giới đất vẫn không thay đổi so với trong sổ đỏ. Đề nghị Luật sư tư vấn, phần diện tích đất tăng lên đó, gia đình tôi có phải nộp thêm tiền không? ( N.T.T. Ninh - Hải Dương)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nông Thị Lan-Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Luật Đất đai năm 2013 để anh (chị) tham khảo như sau:

“Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có” (khoản 5 Điều 89).

Như vậy, căn cứ theo khoản 5 Điều 89 Luật Đất đai năm 2013, trường hợp của anh (chị) có diện tích đất tăng thêm nhưng ranh giới đất lại không thay đổi so với trong sổ đỏ, ngoài ra không có tranh chấp với ai thì số diện tích đất chênh lệch đó sẽ được cộng thêm vào trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của anh (chị). Và anh (chị) sẽ không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sảnmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.