Chống đối người thi hành "công vụ sai" có phạm tội không?

Chống đối người thi hành công vụ là việc dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật.

Hỏi: Tôi được biết nếu người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ thì khép vào tội chống người thi hành công vụ. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu chống đối người thi hành "công vụ sai" thì có phạm tội không? (Đặng Vũ Nguyên - Hà Nội)

c

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Vấn đề anh (chị) đặt ra hiện chưa được pháp luật Việt Nam quy định cụ thể và đây cũng là vấn đề gây ra nhiều tranh cãi.
Điều 257 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định tội chống người thi hành công vụ như sau: "1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm".
Khách thể của tội phạm này là xâm phạm đến việc thực hiện nhiệm vụ của những người đang thi hành công vụ và thông qua đó xâm phạm đến hoạt động của Nhà nước về quản lý hành chính trong lĩnh vực thi hành nhiệm vụ công. Đối tượng tác động của tội phạm này là người đang thi hành công vụ.
Trong trường hợp người thi hành công vụ thực hiện một quyết định từ cấp trên mà tuân thủ đúng nội dung, kế hoạch của quyết định đó (dù quyết định đó đúng hoặc sai) thì có nghĩa là họ vẫn đang làm đúng quyền và nghĩa vụ của mình. Bởi tại thời điểm đó, việc thực thi quyết định đó đang là nhiệm vụ của họ. Cho nên người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở nguwofi thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép họ thực hiện hành vi trái pháp luật thì bị khép vào tội chống người thi hành công vụ.
Tuy nhiên, trên thực tế thì những người phạm tội Chống người thi hành công vụ thường không phân biệt được việc chống lại “công vụ sai” và chống lại người thi hành “công vụ sai” khác nhau ở chỗ nào. Họ chỉ quan tâm tới việc quyền và lợi ích của mình bị xâm phạm thì chống trả. Theo Luật Khiếu nại năm 2011 thì công dân có quyền khiếu nại các quyết định hành chính, hành vi hành chính của cơ quan hành chính nhà nước, của người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước. Theo đó, công dân có quyền khiếu nại về “công vụ sai”, nhưng thường thì họ hoặc không biết hoặc không đủ bình tĩnh để thực hiện việc khiếu nại.
Như vậy, theo tinh thần của Bộ luật Hình sự hiện hành về tội Chống người thi hành công vụ, công vụ có thể sai nhưng những người đang thi hành công vụ không làm trái với nội dung, hình thức giải quyết mà bị xâm phạm thì đối tượng xâm phạm bị coi là chống người thi hành công vụ. Tức nghĩa là người chống lại “công vụ sai” vẫn bị xét vào tội chống người thi hành công vụ.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.