Các trường hợp bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký Doanh nghiệp

Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong trường hợp doanh nghiệp ngừng hoạt động kinh doanh 01 năm mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế.

Hỏi: Công ty tôi do làm ăn kém, nên đã tạm ngừng hoạt động được khoảng 13 tháng nhưng không có thông báo gì với cơ quan Đăng ký kinh doanh. Thời gian này, tôi đang tìm cách để khắc phục tình trạng của Công ty. Tuy nhiên, vừa qua, tôi bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký Doanh nghiệp. Đề nghị Luật sư tư vấn, việc Cơ quan nhà nước thu hồi giấy chứng nhận đăng ký Doanh nghiệp của tôi là đúng hay sai? (Nhung Đặng - Hà Tĩnh)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn Luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 211 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định:
" Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:a) Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp là giả mạo;b) Doanh nghiệp do những người bị cấm thành lập doanh nghiệp theo khoản 2 Điều 18 của Luật này thành lập;c) Doanh nghiệp ngừng hoạt động kinh doanh 01 năm mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế;d) Doanh nghiệp không gửi báo cáo theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 209 của Luật này đến Cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày hết hạn gửi báo cáo hoặc có yêu cầu bằng văn bản;đ) Trường hợp khác theo quyết định của Tòa án".

Căn cứ theo quy định pháp luật trên: Việc anh (chị) tạm ngừng kinh doanh trong 13 tháng mà không thông báo với Cơ quan nhà nước, thì việc anh (chị) bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.