Thu hồi giấy phép kinh doanh

Khoản 1 Điều 211 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định về các trường hợp bị thu hồi đăng ký kinh doanh.

Hỏi: Tôi có thành lập hai công ty: một công ty do tôi quản lý, công ty còn lại do vợ tôi quản lý, cả hai công ty đều đứng tên tôi. Hiện nay, hai vợ chồng tôi đã ly hôn và vợ tôi sang nước ngoài bỏ mặc công ty đến nay cũng được 2 năm. Tháng 8/2015, công ty tôi bị sở kế hoạch đầu tư và cơ quan thuế gọi đến với lý do bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đồng thời sẽ bị xử phạt về việc không nộp tờ khai, báo cáo thuế. Đề nghị luật sư tư vấn: Việc sở kế hoạch đầu tư và cơ quan thuế làm có đúng không? (Phan Thanh Tiến - Hải Phòng)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định (LDN):

Thu hồi giấy đăng ký kinh doanh:

“Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp là giả mạo;

b) Doanh nghiệp do những người bị cấm thành lập doanh nghiệp theo khoản 2 Điều 18 của Luật này thành lập;

c) Doanh nghiệp ngừng hoạt động kinh doanh 01 năm mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế;

d) Doanh nghiệp không gửi báo cáo theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 209 của Luật này đến Cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày hết hạn gửi báo cáo hoặc có yêu cầu bằng văn bản;

đ) Trường hợp khác theo quyết định của Tòa án” (khoản 1 Điều 211)

Thông tư số 166/2013/TT-BTC quy định:

“Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế”(điểm b khoản 3 Điều 7)

Như vây, công ty anh sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh quy định tại điểm c khoản 1 Điều 211 LDN năm 2014.

Đồng thời, hành vi không thông báo sự thay đổi thông tin trong hồ sơ thuế cho cơ quan có thẩm quyền khi công ty anh ngừng hoạt động sẽ bị xử phạt hành chính quy định tại điểm b khoản 3 Điều 7 thông tư 166/2013/TT-BTC.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.