Bị xử lý kỷ luật có cần trả lại tiền tạm ứng lương trong những ngày đình chỉ việc?

Người lao động bị xử lý kỷ luật do hành vi vi phạm không cần phải trả lại số tiền tạm ứng trong thời gian tạm đình chỉ công việc.

Hỏi: Tôi bị đình chỉ công tác để điều tra về việc có hành vi nhận hối lộ và được công ty ứng trước 50% tiền lương theo hợp đồng lao động. Sau đó tôi bị kết luận có hành vi vi phạm, công ty lập tức yêu cầu tôi hoàn trả tiền tạm ứng. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có phải hoàn trả lại số tiền đó không? (Phong Nam – Thái Nguyên).
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 129 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về tạm đình chỉ công việc như sau:
“1. Người sử dụng lao động có quyền tạm đình chỉ công việc của người lao động khi vụ việc vi phạm có những tình tiết phức tạp, nếu xét thấy để người lao động tiếp tục làm việc sẽ gây khó khăn cho việc xác minh. Việc tạm đình chỉ công việc của người lao động chỉ được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.
2. Thời hạn tạm đình chỉ công việc không được quá 15 ngày, trường hợp đặc biệt cũng không được quá 90 ngày. Trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc, người lao động được tạm ứng 50% tiền lương trước khi bị đình chỉ công việc.
Hết thời hạn tạm đình chỉ công việc, người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc.
3. Trường hợp người lao động bị xử lý kỷ luật lao động, người lao động cũng không phải trả lại số tiền lương đã tạm ứng
4. Trường hợp người lao động không bị xử lý kỷ luật lao động thì được người sử dụng lao động trả đủ tiền lương cho thời gian bị tạm đình chỉ công việc.”

Căn cứ theo quy định trên thì người sử dụng lao động có quyền tạm đình chỉ công việc của người lao động khi vụ việc vi phạm có tình tiết phức tạp mà việc người lao động vẫn tiếp tục làm việc có thể gây khó khăn trong việc điều tra làm rõ vụ việc nhưng không được quá 15 ngày, tối đa 90 ngày đối với những trường hợp đặc biệt và phải tạm ứng trước 50% tiền lương cho người lao động. Trong trường hợp người lao động bị xử lý cũng không cần phải trả lại số tiền tạm ứng.

Như vậy, tuy anh bị kết luận đã có hành vi vi phạm với công ty nhưng anh không phải trả lại công ty số tiền tạm ứng trong thời gian tạm đình chỉ công việc.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.