NLĐ được hưởng nguyên lương trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc

Người sử dụng lao động có quyền tạm đình chỉ công việc của anh khi vụ việc vi phạm có những tình tiết phức tạp. Trường hợp anh không bị xử lý kỷ luật thì anh sẽ được người sử dụng lao động trả đủ tiền lương trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc.

Hỏi: Do nghi ngờ tôi có hành vi trộm cắp tài sản của Công ty nên Giám đốc thông báo sẽ tạm đình chỉ công việc của tôi trong vòng 01 tháng. Khi hết 01 tháng, tôi quay trở lại làm việc thì được biết Giám đốc không có chứng cứ chứng minh việc tôi trộm cắp tài sản. Bởi vậy, tôi tiếp tục được làm việc. Đề nghị Luật sư tư vấn, Công ty có quyền đình chỉ công việc của tôi trong vòng 1 tháng chỉ để điều tra việc trộm cắp không, đồng thời nếu tôi không có lỗi trong trường hợp này thì có được hưởng lương trong thời gian bị tạm đình chỉ hay không? (Lê Hải – Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest -trả lời:

Chúng tôi trích dẫn quy định của Bộ luật Lao động 2012 để anh tham khảo, như sau:
1. Người sử dụng lao động có quyền tạm đình chỉ công việc của người lao động khi vụ việc vi phạm có những tình tiết phức tạp, nếu xét thấy để người lao động tiếp tục làm việc sẽ gây khó khăn cho việc xác minh. Việc tạm đình chỉ công việc của người lao động chỉ được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.
2. Thời hạn tạm đình chỉ công việc không được quá 15 ngày, trường hợp đặc biệt cũng không được quá 90 ngày. Trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc, người lao động được tạm ứng 50% tiền lương trước khi bị đình chỉ công việc.
Hết thời hạn tạm đình chỉ công việc, người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc.
3. Trường hợp người lao động bị xử lý kỷ luật lao động, người lao động cũng không phải trả lại số tiền lương đã tạm ứng.
4. Trường hợp người lao động không bị xử lý kỷ luật lao động thì được người sử dụng lao động trả đủ tiền lương cho thời gian bị tạm đình chỉ công việc” (Điều 129).
Như vậy, người sử dụng lao động có quyền tạm đình chỉ công việc của anh khi vụ việc vi phạm có những tình tiết phức tạp và xét thấy nếu để anh tiếp tục làm việc sẽ gây khó khăn cho việc xác minh. Thời hạn tạm đình chỉ không được quá 15 ngày, trong trường hợp đặc biệt có thể lên tới 90 ngày. Như vậy, việc người sử dụng lao động tạm đình chỉ công việc của anh 1 tháng là có căn cứ.
Về tiền lương trong thời hạn đình chỉ công, trong trường hợp anh không bị xử lý kỷ luật thì anh sẽ được người sử dụng lao động trả đủ tiền lương trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.