Bị cách chức, lương có được giữ nguyên không?

Cách chức là một hình thức xử lý kỷ luật nên việc không còn giữ chức vụ quản lý mà chuyển sang làm nhân viên bình thường thì mức lương áp dụng với nhân viên bình thường trừ trường hợp công ty có thỏa thuận giữ nguyên mức lương cho anh (chị).

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu người lao động vi phạm kỉ luật mà bị xử lý bằng hình thức cách chức thì mức lương của họ có bị thay đổi không, hay vẫn giữ nguyên? (Bích Hợp - Quảng Ninh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Minh Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 125 Bộ luật lao động quy định cáchình thức xử lý kỷ luật lao động:

"1. Khiển trách.

2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.

3. Sa thải".

Cách chức là một hình thức xử lý kỷ luật nên việc không còn giữ chức vụ quản lý cũ mà chuyển sang làm công việc thông thường sẽ có mức lương thấp hơn. Tuy nhiên, nếu hai bên có thỏa thuận, công ty có thỏa thuận giữ nguyên mức lương cho anh (chị).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.