Xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

Trường hợp bạn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và bạn muốn được cấp giấy chứng nhận mang tên bạn thì bạn không phải nộp tiền sử dụng đất.

Hỏi: Năm 2001 tôi có mua một lô đất diện tích 80m2 và xây 01 ngôi nhà C4 khi mua tôi có làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng và có nộp lệ phí trước bạ, thuế chuyển quyền sử dụng thửa đất đó. Nay tôi xin hỏi theo luật đất đai năm 2013 thì việc xin cấp giấy chứng nhận QSD đất gắn liền với tài sản tôi có phải nộp tiền sử dụng đất không? (Nguyễn Minh Việt - Thái Bình)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 1 Nghị định 45/2014/NĐ-CP thì có quy định những trường hợp sau sẽ phải nộp tiền sử dụng đất:

"Nghị định này quy định về thu tiền sử dụng đất trong trường hợp:

1. Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất.

2. Nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở hoặc đất nghĩa trang, nghĩa địa có mục đích kinh doanh thuộctrường hợpphải nộp tiền sử dụng đất.

3. Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất cho các đối tượng đang sử dụng đất thuộc trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất."

Như vậy trường hợp của bạn thì bạn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện đăng ký sang tên và hiện nay bạn muốn được cấp giấy chứng nhận mang tên bạn thì bạn không phải nộp tiền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.